Nộp 2 lần thuế TNCN khi ủy quyền bán đất? | MuaBanNhaDat

Nghi vấn của bạn đọc có nội dung:

“Năm 2011, bố mẹ tôi có sắm lô đất tại TP.HCM, hiện muốn chuyển nhượng lại. Bố mẹ tôi có khiến cho thích hợp đồng giao cho bán đất có công chứng cho tôi bán lô đất trên. Chi cục thuế công bố tôi phải nộp 2 lần thuế doanh thu cá nhân, một lần cho bác mẹ tôi và một lần cho tôi. Luật sư cho hỏi như vậy có đúng không? Do sức khỏe bố tôi yếu nên chẳng thể tham gia TP.HCM để ký chuyển nhượng thì có thể ủy quyền cho mẹ tôi đứng ra bán một bản thân mình không? Mong luật sư trả lời giúp. Xin cảm ơn”.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An (Hà Nội) trả lời độc giả về vấn đề nộp thuế doanh thu cá nhân khi ủy quyền bán đất trong gia đình:

Căn cứ vào Khoản 1, Yếu tố 2, Luật Thuế thu nhập cá nhân số 26/2012/QH13 ngày 22 04 tuần 11 năm 2012 của Quốc hội sửa đổi, bổ sung một số vấn đề của Luật Thuế thu nhập tư nhân, có hiệu lực kể từ ngày 01 04 tuần 7 năm 2013, có nội dung nêu rõ:

Nhân tố 2. Đối tượng nộp thuế

1. Đối tượng nộp thuế doanh thu tư nhân là cá nhân trú ngụ, có doanh thu chịu thuế pháp luật tại Điều 3 của Luật này, phát sinh trong và ngoài lãnh thổ vn; và tư nhân không cư trú có thu nhập chịu thuế luật pháp tại Yếu tố 3 của Luật này nảy sinh trong lãnh thổ vn.

Tại Yếu tố 4 Luật Thuế doanh thu tư nhân số 04/2007/QH12 qui định doanh thu được miễn chấp hành nghĩa vụ nộp thuế như sau:

“1. Doanh thu trong khoảng chuyển nhượng bất động sản giữa bà xã với chồng; thân phụ đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; thân phụ chồng, mẹ chồng với con dâu; phụ thân cung phi, mẹ cung phi với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

...4. Thu nhập trong khoảng kiếm được thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa cung phi với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; phụ thân nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; thân phụ chồng, mẹ chồng với con dâu; cha thê thiếp, mẹ hiền thê với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau...”

nop 2 lan thue tncn khi uy quyen ban dat

Căn cứ nội dung ở Khoản 5, Yếu tố 2, Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15 04 tuần 8 năm 2013 của Bộ Nguồn vốn qui định các khoản doanh thu chịu thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập trong khoảng chuyển nhượng, giao cho bán đất, nhà và các của cải là bất động sản.

Thu nhập trong khoảng ủy quyền, chuyển nhượng BĐS là khoản doanh thu chiếm được trong khoảng việc chuyển nhượng, ủy quyền bao gồm:

a) Doanh thu từ chuyển nhượng quyền dùng đất

b) Thu nhập trong khoảng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất

Trong khoảng những căn cứ quy định và chỉ dẫn nêu trên, trường phù hợp ba má bạn ký hợp đồng giao cho bán đất cho bạn, tức bạn được toàn quyền điều hành, sử dụng và khắc phục tranh chấp nảy sinh có can hệ đến tài sản nêu trên. Ngoài ra đó, bạn cũng có quyền chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê, cho mượn, cầm cố, đầu tư, thế chấp hoặc bắt đầu thi hành các đàm phán khác theo pháp luật qui định, với nhân tố kiện do bạn quyết định.

song song, nếu như có giấy má chứng minh mối quan hệ giữa bạn và bố mẹ của bạn thỏa mãn vấn đề kiện nêu tại Khoản 1 và Khoản 4 Luật thuế doanh thu tư nhân, thì bạn chỉ phải nộp thuế doanh thu cá nhân một lần duy nhất khi thực hiện ủy quyền bán đất.

MuaBanNhaDat theo TBKD


Tham khảo thêm: mua nha

Không có nhận xét nào:

Đăng nhận xét

VÌ SAO CHỌN CĂN HỘ
LUX RIVERVIEW ???

icon lux riverview NHẬN GIỮ ƯU TIÊN 1 CHỌN CĂN ĐẸP
icon lux riverview Đăng ký Thông tin ngay. Được hoàn lại 100% nếu không mua.

THÔNG TIN LIÊN HỆ CHỦ ĐẦU TƯ
Hotline: 0888 749 548
Địa chỉ: Trần Xuân Soạn, P. Tân Kiểng, Quận 7, Tp. HCM

ĐĂNG KÝ NHẬN BẢNG GIÁ VÀ XEM NHÀ MẪU



Hotline
0888 749 548