Đất khai phá khi bị thu hồi có được bồi hoàn? | MuaBanNhaDat

Nghi vấn của bạn đọc thắc bận bịu về đất khai hoang có nội dung:

“Liệu đất khai phá của mái nhà tôi có trong giai đoạn khai khẩn, làm việc có được cấp sổ đỏ hay không? Khi bị nhà nước thu hồi thì có được đền bù thu hồi đất không? Luật pháp này như thế nào?”

Trạng sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Tổ chức kinh doanh Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội giải đáp:

Thứ nhất: Vấn đề kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền dùng đất.

Tại Yếu tố 99 Luật Đất đai năm 2013 quy định Trường phù hợp dùng đất được cấp Giấy đạt yêu cầu quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà đất và của nả khác gắn liền với đất:

"1. Nhà nước cấp Giấy đạt yêu cầu quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và của cải khác gắn liền với đất cho những trường hợp sau đây:

a) Người đang sử dụng đất có chứng nhận cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo pháp luật tại các nhân tố 100, 101 và 102 của Luật này;

Yếu tố 101 Luật Đất đai năm 2013 luật pháp:

Vấn đề 101. Cấp Giấy đạt yêu cầu quyền dùng đất, quyền chiếm hữu nhà đất và của cải khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, tư nhân đang sử dụng đất mà không có hồ sơ về quyền sử dụng đất

1. Hộ mái ấm, cá nhân đang sử dụng đất trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành mà không có các giấy tờ pháp luật tại Điều 100 của Luật này, có hộ khẩu thường trú tại địa phương và trực tiếp đóng chai nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, khiến muối tại vùng có vấn đề kiện kinh tế - phường hội gian nan, vùng có điều kiện kinh tế - thị trấn hội khác lạ gian truân, nay được Ủy ban dân chúng cấp thị trấn nơi có đất xác nhận là người đã dùng đất định hình, không có mâu thuẫn thì được cấp Giấy đủ điều kiện quyền dùng đất, quyền chiếm hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không hề nộp tiền dùng đất.

2. Hộ gia đình, tư nhân đang dùng đất không có các hồ sơ qui định tại Yếu tố 100 của Luật này nhưng đất đã được dùng bình ổn từ trước ngày 01 04 tuần 7 năm 2004 và không vi phạm qui định về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp phường xác thực là đất không có mâu thuẫn, phù hợp với quy hoạch dùng đất, quy hoạch cụ thể xây đắp đô thị, quy hoạch xây đắp điểm cư dân nông thôn đã được tập đoàn nhà nước có thẩm quyền phê phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy đạt yêu cầu quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà đất và của cải khác gắn liền với đất.

Căn cứ theo các pháp luật trên, đất khai hoang có thể được cấp Giấy đạt yêu cầu quyền sử dụng đất nếu như phục vụ đủ các nhân tố kiện sau:

+ Đất đã được sử dụng bất biến trong khoảng trước ngày 01 04 tuần 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai

+ Được Ủy ban quần chúng. # cấp phố xác thực là đất không có mâu thuẫn, thích hợp với quy hoạch dùng đất, quy hoạch cụ thể xây dựng thành phố, quy hoạch xây đắp điểm dân cư vùng quê đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê chuẩn y đối với nơi đã có quy hoạch.

dat khai hoang khi bi thu hoi co duoc boi thuong

Thứ hai: Vấn đề kiện đền bù khi thu hồi đất

Về việc bồi thường khi nhà nước thu hồi đất đối với đất khai hoang, khoản 1 Điều 74 Luật Đất đai năm 2013 qui định:

Yếu tố 74. Nguyên tắc đền bù về đất khi Nhà nước thu hồi đất

1. Người sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất giả dụ có chứng nhận được đền bù qui định tại Vấn đề 75 của Luật này thì được đền bù.

Khoản 1 Điều 75 Luật Đất đai năm 2013 luật pháp:

Điều 75. Nhân tố kiện được đền bù về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, bình an; phát hành kinh tế - phố hội vì ích lợi non sông, công cộng

1. Hộ mái nhà, tư nhân đang sử dụng đất ko phải là đất thuê thanh toán thuê đất hàng năm, có Giấy đạt yêu cầu quyền sử dụng đất, Giấy đủ điều kiện quyền chiếm hữu nhà đất và quyền dùng đất ở, Giấy chứng nhận quyền dùng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi bình thường là Giấy đủ điều kiện) hoặc có chứng nhận để được cấp Giấy đủ điều kiện quyền dùng đất, quyền sở hữu nhà ở và của cải khác gắn liền với đất theo pháp luật của Luật này mà chưa được cấp, trừ trường hợp qui định tại khoản 2 Vấn đề 77 của Luật này; người vietnam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được chiếm hữu nhà đất gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại vn mà có Giấy chứng nhận hoặc có đạt yêu cầu được cấp Giấy đạt yêu cầu quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và của cải khác gắn liền với đất theo qui định của Luật này mà chưa được cấp.

Theo các pháp luật trên, đất khai hoang có thể được đền bù khi nhà nước thu hồi đất nếu đáp ứng đủ các vấn đề kiện sau:

+ Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, bình yên; phát hành kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng

+ Đang dùng đất ko phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm

+ Có Giấy đủ điều kiện quyền sử dụng đất, Giấy đạt yêu cầu quyền sở hữu nhà đất và quyền dùng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền chiếm hữu nhà đất và của cải khác gắn liền với đất hoặc có đạt yêu cầu để được cấp Giấy đạt yêu cầu quyền sử dụng đất, quyền chiếm hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất mà chưa được cấp.

MuaBanNhaDat theo TBKD


Tham khảo thêm: gia dat saigon

Không có nhận xét nào:

Đăng nhận xét

VÌ SAO CHỌN CĂN HỘ
LUX RIVERVIEW ???

icon lux riverview NHẬN GIỮ ƯU TIÊN 1 CHỌN CĂN ĐẸP
icon lux riverview Đăng ký Thông tin ngay. Được hoàn lại 100% nếu không mua.

THÔNG TIN LIÊN HỆ CHỦ ĐẦU TƯ
Hotline: 0888 749 548
Địa chỉ: Trần Xuân Soạn, P. Tân Kiểng, Quận 7, Tp. HCM

ĐĂNG KÝ NHẬN BẢNG GIÁ VÀ XEM NHÀ MẪU



Hotline
0888 749 548